PDA

View Full Version : [Cảnh báo] Thẻ và dịch vụ ngân hàng HSBC, ANZ, Standard Charter

dieple11
12-20-2012, 12:52 AM
Mình đã từng sử dụng dịch vụ ngân hàng và thẻ của các ngân hàng VN cũng như quốc tế. Mình có lời cảnh báo là các bạn không nên dùng các loại thẻ hay dịch vụ của các ngân hàng nước ngoài đặc biệt là HSBC, ANZ, Standard Charter.

1. Nói về cái token để thanh toán Internet Banking: các ngân hàng VN đều dùng mã 1 lần qua SMS. Như vậy chỉ mang theo 1 cái đt là tui có thể vi vu lướt hết các loại ngân hàng. Còn ngân hàng nước ngoài, phát cho khách hàng cái cục như là remote chống trộm honda í. Mỗi ngân hàng 1 cái, vị chi có 3 ngân hàng thì các pác phải vác theo 3 cái....shit thế ko biết

2. Muốn mở thẻ visa debit (nghĩa là có tiền mới dc xài nhé) phải có có dư tối thiểu 4 triệu (HSBC), 50 triệu (ANZ), cái Standard charter chưa xài ko bít. Các ngân hàng VN thì có xiền là dc...Ngoài ra, nếu muốn mở HSBC thì còn phải vác cả số hộ khẩu/KT3/hóa đơn điện nước trong 3 kỳ gần nhất...mịa...

3. Để tra cứu số dư tài khoản thì các ngân hàng VN cứ phà phà lướt web tra cứu, hoặc nhắn tin cũng dc, còn ngân hàng ANZ thì sao nhỉ, chỉ có nước gọi lên tổng đài thôi. Mà gọi thì lúc được lúc không...mịa...

4. Về dịch vụ khách hàng thì HSBC là chuối cả vườn luôn: khách hàng vào chờ dài cổ mới được 1 em ra tiếp. Có lần lúc ngồi chờ, thấy có khách đã chờ hơn 1 tiếng vì em nhân viên tưởng khách qua chi nhánh Nguyễn V Trỗi trong khi khách chờ ở chi nhánh Đinh Tiên Hoàng.
Còn vụ gửi xe ở tòa nhà tại CN Đinh Tiên Hoàng mới buồn cười, gửi xe vô NH Dong Á, miễn phí, vô HSBC thì mất xiền, hô hô...cùng tòa nhà mà 2 ngân hàng ở chung đó nha.

5. Tiền gửi tiết kiệm: lãi suất luôn thấp hơn NH Việt Nam, trong khi bảo hiểm tiền gửi cũng vậy (50tr/sổ).

Còn nhìu cái bực mình để mấy bữa viết tiếp...

meomap824
12-20-2012, 01:36 AM
Bac chưa xài của Standart mà thấy chê hơi nhiều đấy
bửa thấy Mega khuyến mãi visa của SCB em mới đi làm 1 cái này, tiền dư tk là 1 triệu còn lại không phải đóng bất cứ 1 phí nào khác kể cả phí duy trì thẻ hàng năm. Em định hết khuyến mãi thì hủy mà thấy dịch vụ có vẻ ổn nên chắc để dùng lâu dài luôn

meomap824
12-20-2012, 01:39 AM
đọc hết bài của bác rồi, 3 với 4 thì bên SCB không có nhé, tra cứu trên mạng bt thậm chí khá đơn giản, phục vụ cũng tốt có điều chỉ có 1 chi nhánh nên đi lại hơi cực, em mới dùng có mấy bửa nên chưa nắm hết các lợi ích của thẻ visa, nói chung em thấy khá hài lòng với SCB

duydangle
12-20-2012, 01:45 AM
@@, bài kiểu gì thế này...

Về vụ token thì các ngân hàng nếu muốn thì đều có thể sử dụng cái remote, như vậy nó mới secure...

zamakkatclone
12-20-2012, 01:57 AM
Nói thế nào đi ít gạch nhỉ, nhưng bác quá "Việt Nam" để dùng

1. Về cái token, phần lớn ngân hàng nước ngoài đều dùng. Nó đảm bảo an toàn hơn rất nhiều lần so với cái điện thoại. Khi mà bác có số tiền lớn trong đó, thì việc bảo mật luôn là trên hết

2. Làm debit yêu cầu tối thiểu là chuyện quá bt. Mình cũng ko rõ lắm, nhưng nó liên quan tới cơ chế trừ tiền lúc đang xài VISA hay MasterCard. Nếu nó ko có số tối thiểu đó thì sẽ có cách để bác tiêu nhiều hơn số bác có r chuồn

3.Internet banking có kiểm tra số dư mà

Còn những cái khác chưa gặp ko dám bàn. Ak với bác còn chưa tính đến các vấn đề như chuyển tiền ra nước ngoài rất tiện và chi phí thấp(ví dụ ANZ chuyển qua Úc thì hình như ko mất phí)

Nên tóm lại, ko phải cái thẻ nó ko tốt, mà nó ko phù hợp với yêu cầu của bác

Chào thân ái và quyết thắng

cobesieuquay
12-20-2012, 01:57 AM
e kg có thẻ nhưng bác nào muốn vay tín chấp pm em nhá

keobacha
12-20-2012, 02:28 AM
Debit bình thường ko có thấu chi, ko tiêu quá được số dư nhé. Các thẻ ATM bt mà các bạn hay nhận lương cũng là 1 dạng thẻ debit.

Hầu hết bank ko yêu cầu số dư tối thiểu cho thẻ debit, hoặc rất ít, ko đáng kể. Mình thì toàn dùng Master của ACB

nhanhcafevn
12-20-2012, 03:07 AM
Ông ở quê ra à mà lập bài dìm hàng này. Việc ông ra ngân hàng bị chờ dài cổ mới có 1 em ra tiếp thì chỉ phản ảnh được đúng ngày hôm đó và đúng chi nhánh đó khiên ông bị thế, đừng đánh đồng cho cả hệ thống ngân hàng của nó.
Mỗi ngân hàng đều có quy định riêng, phát cho ông cục token thì ko tiện hơn à, những lúc điện thoại ông hết pin hay mất sóng mà muốn chuyển tiền thì làm thế nào, ko có token thì có bó cứt ko ??
Thích thì dùng, ko phải cảnh báo chữ đỏ choét ngứa mắt thế kia, lượn đi